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DIBAJI 

 

 

Wapendwa Wateja, 
 

Ninayo furaha kuwasilisha Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa 

Chuo cha Benki Kuu ya Tanzania kama sehemu ya kufanya 

shughuli zetu kuwa za kisasa na kuboresha utoaji wa huduma. 

Mkataba huu ni ahadi ya ubora wa huduma zetu kwa wateja. 

 

Mkataba unaainisha dhamira yetu ya kuwawekea Wateja mazingira mazuri ya kujifunza 

wawapo Chuoni. Mkataba pia unabainisha huduma zinazotolewa na Chuo, viwango vya 

huduma, haki na wajibu wa mteja na njia za kupata mrejesho. 

 

Nina uhakika kuwa utaridhika na programu zetu za mafunzo na huduma zetu na hivyo, 

pale ambapo kutoridhika kutajitokeza, au hitaji la kututahadharisha kwa lengo la kufanya 

maboresho, mnaombwa kuwasilisha malalamiko au kutupatia mrejesho. 

 

Asante kwa kukichagua Chuo cha Benki Kuu na ninakusihi ushirikiane nasi ili kufikia 

dhamira yetu ya kutoa huduma bora wakati wote. 

 

 

 

Dkt. Nicas Yabu 

Mkuu wa Chuo 

Chuo cha Benki Kuu  

Julai, 2023 
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1.0. DIRA, DHIMA NA MAADILI YA MSINGI 

Kwa utoaji wa huduma bora na wenye ufanisi, Chuo kitaongozwa na Dira, Dhima na 

Maadili ya Msingi: 

1.1. Dira 

“Kuwa Chuo chenye hadhi ya kimataifa chenye umahiri katika kujenga uwezo wa 

kiutendaji kwenye shughuli za Benki Kuu na maendeleo ya sekta ya fedha.” 

1.2. Dhima 

“Kutoa mafunzo ya kisasa yanayokidhi maarifa, ujuzi na kujenga mtazamo 

unaokuza weledi na maadili ya utendaji katika Benki Kuu na sekta ya fedha.” 

1.3. Maadili ya Msingi 

Katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa kisheria, Chuo kitaongozwa na 

maadili yanayotilia mkazo uaminifu na kukuza ushirikiano kati yake na wateja 

wake. Maadili ya msingi ya Chuo yatakayotoa mwongozo wa utoaji huduma ni: 

 

i. Weledi: Kutekeleza majukumu kwa weledi, ubunifu na maboresho ya 

mara kwa mara. Hii itajidhihirisha kwenye programu za mafunzo 

zinazozingatia uhuru, uthabiti na ubora wa mafunzo kwa vitendo. 

 

ii. Uwajibikaji: Kwa pamoja na katika ngazi ya mtumishi mmoja–mmoja 

tutawajibika kwa watu wote kwa bidii katika kukidhi mahitaji ya wadau. 

 

iii. Uadilifu: Kuzingatia viwango vya juu vya uadilifu na adili katika 

mwenendo wetu unaoakisiwa kwenye uaminifu, unyofu, haki, ukweli, na 

kujiamini katika kutekeleza mamlaka yake. 

 

iv. Ushirikishwaji: Kuthamini ushirikishaji mpana na kuzingatia utendaji kazi 

wa pamoja ili kushirikishana ujuzi na uzoefu ili taasisi itekeleze majukumu 

yake kwa ufanisi. 
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v. Utendaji kazi kwa weledi: Kuzingatia viwango vya juu vya maadili mema 

na mwenendo mzuri katika eneo la kazi na nje ya eneo la kazi ili kutangaza 

hadhi na sifa njema ya Benki Kuu na taswira ya Chuo. 

 

2.0. MADHUMUNI YA MKATABA 

Mkataba huu unakusudia kuwataarifu wateja na wadau wetu kuhusu huduma 

tunazozitoa, viwango vya huduma na namna huduma hizo zinavyotolewa. 

Mkataba unadhihirisha dhamira yetu ya kukidhi matarajio ya wateja wetu na 

kubainisha wajibu wa wateja wetu ili kukiwezesha Chuo kutoa huduma bora. 

Mkataba pia unaweka utaratibu wa kutoa mrejesho. 

 

3.0. WATEJA WETU 

Kwa muktadha wa Mkataba huu, wateja wetu ni pamoja na: 

i. Benki Kuu ya Tanzania; 

ii. Taasisi za Serikali; 

iii. Benki Kuu za nchi nyingine; 

iv. Benki na Taasisi za Fedha; 

v. Maduka ya Kubadilisha Fedha za Kigeni; 

vi. Watoa Huduma Ndogo Ndogo za Fedha; 

vii. Taasisi za Kutoa Taarifa za Mikopo; 

viii. Mifuko ya Hifadhi za Jamii; 

ix. Wanafunzi wa Mafunzo ya Muda Mrefu; 

x. Waombaji wa Kozi za Muda Mfupi; 

xi. Umma; 

xii. Taasisi Washirika; 

xiii. Wazazi/Walezi; na 

xiv. Wafadhili. 

 

4.0. HUDUMA ZETU 

Chuo kinatoa huduma zifuatazo: 

i. Mawasiliano 

ii. Mafunzo 

iii. Huduma za Ushauri Elekezi 
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iv. Huduma za Ustawi wa Wanafunzi 

v. Huduma za Maktaba 

 

5.0. VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 

Sehemu hii inaorodhesha viwango vya huduma ambavyo Chuo kinatoa na jinsi 

tunavyochangamana na wateja wetu na muda kutoa huduma hizo: 

5.1. Mawasiliano  

Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.1.1. Kupata huduma katika 

mapokezi ya Chuo cha Benki  

Ndani ya dakika kumi na tano (15) 

5.1.2. Kupokea simu Ndani ya miito mitano (5) ya kwanza 

5.1.3. Kukiri mapokezi ya mawasiliano 

ya kimandishi 

Ndani ya siku mbili (2) baada ya 

kupokelewa 

5.1.4. Kukiri kupokea barua rasmi za 

kielektroniki na mawasiliano 

kutoka mitandao ya kijamii 

Ndani ya saa ishirini na nne (24) 

5.1.5. Kujibu maswali kutoka kwa 

wateja  

Ndani ya siku tano (5) tangu 

yalipopokelewa  

5.1.6. Kujibu maulizo ya kimaandishi, 

maswali na mawasiliano 

mbalimbali ya maandishi kutoka 

kwa wateja 

Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 

kupokea maulizo na mawasiliano hayo 

5.1.7. Kujibu maswali na maulizo 

mbalimbali kutoka mitandao ya 

kijamii 

Ndani ya siku moja (1) ya kazi 

5.1.8. Kusambaza taarifa 

zinazoombwa na wateja 

Ndani ya siku saba (7) za kazi baada ya 

kupokea maombi 

 

5.2. Mafunzo 

Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.2.1. Kutoa mafunzo kwa mujibu wa 

mahitaji ya wateja 

Ndani ya siku thelathini (30) tangu 

kupokelewa kwa maombi 

5.2.2. Kutoa mafunzo ya uthibitisho 

wa kitaaluma katika huduma za 

kibenki na fedha 

Ndani ya majuma matatu (3) 

5.2.3 Kutoa mafunzo ya muda mfupi 

katika huduma za kibenki na 

kifedha 

Ndani ya majuma mawili (2) kulingana 

na kalenda ya mafunzo ya mwaka 
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Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.2.4. Kutoa kozi ya Stashahada ya 

Shughuli za Usimamizi wa 

Benki 

Miaka miwili (2) 

5.2.5. Kutoa kozi ya Astashahada ya 

Uzamili katika Menejimenti ya 

Benki 

Mwaka mmoja (1) kwa mpangilio wa 

masomo ya jioni 

 

5.3. Huduma za Ushauri Elekezi 

Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.3.1. Kutoa huduma za ushauri 

elekezi katika masuala ya Benki 

na Fedha 

Kwa mujibu wa Hadidu za Rejea 

zilizokubalika 

 

5.4. Ustawi wa Wanafunzi 

Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.4.1. Kutoa huduma za ushauri kwa 

Wanafunzi wa Chuo  

Ndani ya siku moja (1) baada ya maombi 

kupokelewa 

5.4.2. Kutoa huduma za ushauri wa 

kitaaluma kwa wanafunzi  

Ndani ya siku moja (1) 

5.4.3 Kuwapatia wanafunzi huduma 

ya malazi 

Ndani ya siku moja (1) baada ya 

kupokea malipo 

 

5.5. Huduma za Maktaba 

Na Huduma Viwango vya Huduma 

5.5.1. Kuwawezesha wateja kupata 

vitabu, majarida, machapisho, 

n.k. vinavyopatikana maktaba 

Ndani ya saa moja (1) baada ya kupokea 

maombi 

5.5.2. Kutoa majibu ya maulizo juu ya 

masuala ya maktaba 

Ndani ya saa moja (1) baada ya kupokea 

maulizo 

 

6.0. WAJIBU WETU 

Tunajitahidi kukidhi matarajio ya wateja wetu katika kutekeleza majukumu yetu, na 

kwa kufanya hivyo, tunawajibika: 

i. kuwa makini katika utoaji wa huduma bora; 

ii. kuwatendea wateja wetu kwa heshima na adabu; 

iii. kuzingatia usawa na uwazi; 

iv. kulinda faragha na siri za wateja; 
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v. kutoa majibu ya haraka kwa maulizo na kutoa mrejesho kwa malalamiko 

yaliyowasilishwa; na 

vi. kutoa msaada kwa wateja wenye mahitaji maalumu. 

 

7.0. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

Haki na wajibu wa wateja wetu ni kama ifuatavyo: 

7.1. Haki za Mteja 

Wateja wetu wana haki ya: 

i. kuhudumiwa kwa heshima, weledi na kwa wakati; 

ii. faragha na usiri; 

iii. kutoa maoni; 

iv. kutoa mrejesho juu ya huduma zinazotolewa; 

v. kuomba taarifa zinazohusiana na huduma inayotolewa; 

vi. kupata huduma bora; na 

vii. kuwasilisha malalamiko kuhusu huduma zisizoridhisha. 

 

7.2. Wajibu wa Mteja 

Chuo kinatarajia wateja: 

i. kuhudhuria vipindi vya mafunzo kikamilifu; 

ii. kuwaheshimu na kuwastahi wafanyakazi wa Chuo; 

iii. kutoa taarifa kamilifu, sahihi na kwa wakati zinazohusiana na huduma 

inayohitajika; 

iv. kuzingatia sera, kanuni, miongozo na sheria ndogo ndogo zinazoshusiana na 

uendeshaji wa Chuo; 

v. kutoa majibu ya haraka kwa maulizo; 

vi. kulipa kwa wakati ada zote muhimu za Chuo; na 

vii. kujiepusha na tabia na mienendo isiyo ya maadili. 

 

8.0. MAPITIO NA KUTOA TAARIFA JUU YA MKATABA 

8.1 Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

Mkataba huu utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitatu (3) au kadiri 

itakavyohitajika kufanya hivyo kulingana na mahitaji. 
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8.2 Tathmini ya Utendaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

Chuo kitafanya tathmini ya utoaji huduma kwa mteja kila mwaka ili kubaini 

utendaji wa huduma zilizobainishwa kwenye Mkataba huu. 

 

9.0. KUSHUGHULIKIA MREJESHO NA MALALAMIKO 

Chuo kinakaribisha maoni na mrejesho kwa ajili ya kuboresha huduma zetu. 

Maoni na mrejesho wako vitashughulikiwa kwa usiri mkubwa na kutumika kwa 

madhumuni yaliyokusudiwa pekee. Tafadhali wasilisha maoni na mrejesho wako 

kwa njia ya barua, sanduku la maoni, barua pepe, simu, tovuti, kufika moja kwa 

moja Chuoni, au kwa njia nyingine yoyote iliyo rahisi kwako. 

 

10.0. MAWASILIANO, MAHALI CHUO KILIPO NA SAA ZA KAZI  

10.1. Jinsi ya Kuwasiliana na Chuo cha Benki 

Wateja wanaweza kuwasiliana na Chuo kupitia anwani ifuatayo: 

Mkuu wa Chuo, 

Chuo cha Benki, 

47 "W" Barabara ya Reli, 

S. L. P 131, 

Capri-Point, Nyamagana, Mwanza. 

Simu: +255 (028) 2500709/2500983–84 

Barua pepe: academy@bot.go.tz  

Tovuti: https://academy.bot.go.tz  

 

Twitter: Bank of Tanzania Academy 

Facebook: Chuo Benki 

Instagram: botacademy2022 

 

10.2. Saa za Kazi za Ofisi ya Chuo cha Benki 

Ofisi za Chuo zitakuwa wazi kuanzia saa 02:00 asubuhi – saa 11:00 jioni (Jumatatu – 

Ijumaa) isipokuwa siku za sikukuu. 

 

mailto:academy@bot.go.tz
https://academy.bot.go.tz/

	DIBAJI
	1.0. DIRA, DHIMA NA MAADILI YA MSINGI
	Kwa utoaji wa huduma bora na wenye ufanisi, Chuo kitaongozwa na Dira, Dhima na Maadili ya Msingi:
	1.1. Dira
	1.2. Dhima
	1.3. Maadili ya Msingi

	2.0. MADHUMUNI YA MKATABA
	3.0. WATEJA WETU
	4.0. HUDUMA ZETU
	5.0. VIWANGO VYA HUDUMA ZETU
	5.1. Mawasiliano
	5.2. Mafunzo
	5.3. Huduma za Ushauri Elekezi
	5.4. Ustawi wa Wanafunzi
	5.5. Huduma za Maktaba

	6.0. WAJIBU WETU
	7.0. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
	7.1. Haki za Mteja
	7.2. Wajibu wa Mteja

	8.0. MAPITIO NA KUTOA TAARIFA JUU YA MKATABA
	8.1 Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja
	8.2 Tathmini ya Utendaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja
	9.0. KUSHUGHULIKIA MREJESHO NA MALALAMIKO
	10.0. MAWASILIANO, MAHALI CHUO KILIPO NA SAA ZA KAZI
	10.1. Jinsi ya Kuwasiliana na Chuo cha Benki
	10.2. Saa za Kazi za Ofisi ya Chuo cha Benki


